Mang nhiều tiền ra nước ngoài khai báo?

Mẹ và bé
Rate this post

Tình tiết mới vụ buôn lậu hơn 1 triệu USD nhuộm đen ra nước ngoài: Ai tiếp tay? Hải quan sân bay Tân Sơn Nhất bắt, ngăn người đưa 1 triệu USD thuốc nhuộm đen ra nước ngoài

Ngày 15/9/2022, Đội thủ tục hành lý – Chi cục Hải quan sân bay quốc tế Tân Sơn Nhất (Cục Hải quan TP.HCM) qua kiểm tra hành lý xuất cảnh của hành khách đã phát hiện, bắt giữ. Vụ việc 2 hành khách trên chuyến bay VJ803 khởi hành từ Tân Sơn Nhất đi Bangkok – Thái Lan xuất lậu 1 triệu USD bị nhuộm đen.

Từ vụ buôn lậu hơn 1 triệu USD nhuộm đen: Đưa nhiều tiền ra nước ngoài khai báo?
1 triệu USD nhuộm đen sân bay Tân Sơn Nhất bị phát hiện

Số ngoại tệ này gồm 12 cọc (mỗi cọc gồm 10 tờ; tổng cộng 10.518 tờ) bằng giấy đen có in hình đồng 100 USD. Hai hành khách vận chuyển số ngoại tệ này là ông TCT (sinh năm 1972) và ông NKV (sinh năm 1976), đều mang quốc tịch Việt Nam.

Hiện tang vật đã được thu giữ và lực lượng chức năng đang tiến hành điều tra vụ việc.

Sau những bài viết về vụ việc này trên Báo Công Thương, nhiều bạn đọc thắc mắc về việc mang ra nước ngoài được tối đa bao nhiêu tiền hay mang bao nhiêu tiền mặt thì có phải khai báo không? ?

Hiện nay, theo Thông tư 15/2011 / TT-NHNN của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định việc mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt của cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh, tại Điều 2 đã quy định mức . ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt phải khai báo hải quan cửa khẩu khi xuất cảnh, nhập cảnh.

Cụ thể, (Khoản 1): Cá nhân xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo ngoại tệ tiền mặt hoặc đồng Việt Nam tiền mặt trên mức quy định dưới đây phải khai báo hải quan: cửa khẩu: 5.000 USD hoặc ngoại tệ khác tương đương. giá trị; 15.000.000 đ.

Trường hợp cá nhân nhập cảnh mang theo số ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán ngoại tệ của mình. cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (sau đây gọi là tổ chức tín dụng được phép) cũng phải khai báo với Hải quan cửa khẩu.

Tờ khai xuất nhập cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ mang vào là căn cứ để tổ chức tín dụng cho phép nộp tiền mặt vào tài khoản thanh toán.

Mức ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt phải khai với Hải quan cửa khẩu theo quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với cá nhân mang theo phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ. tiền tệ hoặc bằng Đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, chứng khoán và các giấy tờ có giá khác.

Thông tư cũng quy định, các chứng từ xuất trình cho Hải quan cửa khẩu khi cá nhân xuất cảnh bằng ngoại tệ tiền mặt, ngoại tệ tiền mặt phải khai báo bằng đồng Việt Nam.

Cụ thể, cá nhân xuất cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt vượt quá mức quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư này hoặc vượt mức khai báo hải quan cửa khẩu khi nhập cảnh lần cuối. , phải xuất trình cho Hải quan cửa khẩu: Giấy xác nhận mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt ra nước ngoài (sau đây viết tắt là Giấy xác nhận) do tổ chức tín dụng được phép cấp theo quy định của pháp luật. pháp luật về quản lý ngoại hối.

Hoặc văn bản chấp thuận cho cá nhân mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam ra nước ngoài của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

Cá nhân xuất cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt vượt quá mức quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư này nhưng không vượt quá số lượng mang vào phải xuất trình cho Hải quan cửa khẩu tờ khai nhập khẩu. xuất – nhập cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam mang theo khi nhập cảnh lần trước, không cần phải có giấy xác nhận của tổ chức tín dụng được phép.

Tờ khai xuất nhập cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt mang theo khi nhập cảnh lần cuối chỉ có giá trị đối với cá nhân mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt ra nước ngoài trong lần xuất cảnh tiếp theo trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày ghi trên tờ khai xuất nhập cảnh.

“Cá nhân mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt khi xuất cảnh, nhập cảnh mà vi phạm các quy định tại Thông tư này thì tùy theo tính chất, mức độ sẽ bị xử lý hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật “ – Thông tư 15/2011 / TT-NHNN nêu rõ.

Trao đổi với phóng viên Báo Công Thương, nêu ý kiến ​​về vụ xuất lậu 1 triệu USD bị nhuộm đen bị Hải quan sân bay Tân Sơn Nhất phát hiện, Luật sư Nghiêm Quang Vinh, Giám đốc Công ty Luật Nghiêm Quang, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội , chúng ta cần kiểm tra để xác định đó có phải là USD thật đã được nhuộm đen hay không rồi đổi màu thành tiền thật thì xử lý theo điều 189 BLHS.

Cụ thể, Điều 189 BLHS quy định tội vận chuyển trái phép hàng hóa, tiền tệ qua biên giới quy định người nào vận chuyển qua biên giới, từ khu phi thuế quan vào nội địa hoặc ngược lại. pháp luật về hàng hóa, tiền Việt Nam, ngoại tệ, kim khí quý, đá quý, phạm tội trong trường hợp vật phạm pháp trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 5 đến 10 năm.

Ngoài ra, còn có Điều 10, Nghị định số 128/2020 / NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan về: Vi phạm quy định về khai báo hải quan của người xuất cảnh, nhập cảnh đối với ngoại tệ tiền mặt, Đồng Việt Nam tiền mặt, công cụ chuyển nhượng, vàng, kim khí quý khác, đá quý.

Leave a Reply

Your email address will not be published.