Nhiễm độc nặng, hoại tử thượng bì do sử dụng thực phẩm chức năng

Mẹ và bé
Rate this post

Mua bộ thực phẩm chức năng của người quen với giá 5 triệu đồng để điều trị vảy nến, tăng sức đề kháng, đẹp da, giải độc, chị H. bị ngộ độc nặng suýt tử vong.

Sau 18 ngày sử dụng TPCN của một người quen, cơ thể chị H nổi nhiều mụn nước, cơ thể mệt mỏi, sốt, xuất hiện nhiều vết trầy xước trên da… Ảnh: Bệnh viện cung cấp.

Sau 18 ngày sử dụng thực phẩm chức năng của một người quen, cơ thể chị H nổi nhiều mụn nước, cơ thể mệt mỏi, sốt, xuất hiện nhiều vết trầy xước trên da… Ảnh: Bệnh viện cung cấp.

Bệnh viện Da liễu TP.HCM ngày 12/8 cho biết vừa cứu sống một trường hợp bị hoại tử biểu bì nhiễm độc nặng (hội chứng Lyell), tỷ lệ tử vong lên đến 50%.

Được biết, chị Vũ Thị H. (25 tuổi, ngụ tỉnh Lâm Đồng) có tiền sử bệnh vảy nến, được một người quen giới thiệu cho một số loại thực phẩm chức năng có tác dụng điều trị vảy nến, tăng cường sức đề kháng, làm đẹp da, đào thải độc tố. … Chị H. mua bộ thực phẩm chức năng gồm 7 sản phẩm với giá gần 5 triệu đồng.

Khoảng 7 ngày sau khi sử dụng, cơ thể chị H. xuất hiện các nốt ban nhỏ li ti, lấm tấm … Chị H. gọi điện cho người bán hàng thì được trả lời rằng “sản phẩm đang phát huy tác dụng giải độc, như vậy rất tốt cho cơ thể”, vì vậy cô ấy tiếp tục sử dụng nó.

Đến ngày thứ 18, trong miệng chị H. xuất hiện nhiều mụn nước, cơ thể mệt mỏi, sốt li bì, da có nhiều vết trầy xước … nghĩ là sốt siêu vi nên chị H. mới hạ sốt. thuốc giảm.

Khi tình trạng không cải thiện, các vết trầy xước trên da ngày càng lớn, nổi nhiều nước, chị H. mới hốt hoảng gọi điện cho người bán hàng. Người bán hàng cho biết: “Cơ thể thải ra chất độc, nhiều người bị ung thư, bệnh máu trắng nhờ các loại nước uống này mà hết bệnh”.

Tuy nhiên, ngày hôm sau, cơ thể H. đau nhức, cảm giác đau từng lỗ chân lông, từng sợi tóc nên được gia đình đưa đi cấp cứu tại bệnh viện đa khoa và được chuyển đến Bệnh viện Da liễu TP. Thành phố Hồ Chí Minh.

Chị H. được đưa vào Bệnh viện Da liễu TP.HCM trong tình trạng mệt mỏi, nổi mẩn đỏ, mụn nước và trầy xước trên da, chiếm hơn 60% diện tích cơ thể, kèm theo tổn thương. màng nhầy của mắt và miệng. , mũi…

BS.CK2 Nguyễn Trúc Quỳnh, Khoa cận lâm sàng 1 – Bệnh viện Da liễu TP.HCM cho biết, bệnh nhân Vũ Thị H. được chẩn đoán hoại tử thượng bì nhiễm độc (hội chứng Lyell) do sử dụng thực phẩm chức năng. .

“Hoại tử biểu bì nhiễm độc là một phản ứng dị ứng thuốc nghiêm trọng. Nguyên nhân là do phản ứng miễn dịch bất thường của cơ thể đối với một số loại thuốc hoặc chất chuyển hóa của thuốc.

Đặc điểm lâm sàng là hoại tử nhiều tế bào biểu bì, tách biệt với hạ bì và hình thành nhiều mụn nước với tổn thương trên 30% diện tích bề mặt cơ thể. Đối với những người mắc hội chứng này, nguy cơ tử vong thường khoảng 30% -50%.

Còn bệnh nhân Vũ Thị H, do thời gian sử dụng thực phẩm chức năng quá lâu (theo bệnh nhân 18-21 ngày), nhập viện muộn, da bị trầy xước chiếm hơn 60% cơ thể nên nguy cơ tử vong cao. lên đến 50% ”, bác sĩ Quỳnh cho biết.

Các bác sĩ hội chẩn toàn bệnh viện, chuyên khoa mắt, tai mũi họng, chuyên khoa bỏng để hỗ trợ chăm sóc tại chỗ cho bệnh nhân. Chị H. được chăm sóc tích cực, tiêm corticoid liều cao, kháng sinh mạnh, điện giải, bổ sung dinh dưỡng, v.v.

Sau hơn 5 tuần điều trị tích cực, các tổn thương trên da đã lành tốt, tình trạng bệnh ổn định và được xuất viện.

Theo bác sĩ Trúc Quỳnh, nếu bệnh nhân nghe lời người bán mà tiếp tục uống các sản phẩm trên, không được điều trị kịp thời, đúng phương pháp thì nguy cơ tử vong rất cao.

BS.CK2 Nguyễn Trúc Quỳnh, Khoa Cận lâm sàng 1 - Bệnh viện Da liễu TP.HCM khám bệnh cho bệnh nhân trước khi xuất viện.  Ảnh: Bệnh viện cung cấp.

BS.CK2 Nguyễn Trúc Quỳnh, Khoa Cận lâm sàng 1 – Bệnh viện Da liễu TP.HCM khám bệnh cho bệnh nhân trước khi xuất viện. Hình ảnh: Bệnh viện cung cấp.

Hội chứng Lyell, còn được gọi là hoại tử biểu bì nhiễm độc, là một phản ứng nghiêm trọng, có thể đe dọa tính mạng của da và niêm mạc. Bệnh thường xảy ra đối với những bệnh nhân có tiền sử sử dụng thuốc trước đó khoảng 1-4 tuần, bệnh thường khởi phát đột ngột với các triệu chứng ban đầu như sốt cao, đau đầu, đau mình mẩy, sau đó sẽ xuất hiện các mảng đỏ ở mặt, cổ, thân mình. và lan ra phần còn lại của cơ thể.

Khi bệnh tiến triển nặng hơn, các dát đỏ sậm màu, tạo thành các mụn nước, bọng nước, trầy xước diện rộng, giống như vết bỏng… Tổn thương trên da khiến người bệnh rất đau đớn. Ngoài tổn thương ngoài da, người bệnh còn bị tổn thương ở mắt, có thể gây viêm kết mạc, loét giác mạc, nặng hơn có thể gây mù nếu không được cấp cứu kịp thời, tổn thương niêm mạc môi, miệng, họng gây khó khăn. trong ăn uống dẫn đến suy kiệt và tổn thương niêm mạc sinh dục …

Bệnh nhân thường tử vong do các biến chứng như nhiễm trùng huyết, nhiễm trùng phổi, rối loạn nước-điện giải, xuất huyết tiêu hóa, dinh dưỡng kém …

Bệnh viện Da liễu TP.HCM thời gian gần đây tiếp nhận nhiều trường hợp dị ứng với thuốc và thực phẩm chức năng, trong đó có nhiều ca nặng phải nhập viện.

“Các sản phẩm thảo dược, các chế phẩm từ thực phẩm có trong thực phẩm chức năng không phải là không gây dị ứng, nhưng tá dược hay chất bảo quản có trong thực phẩm chức năng đều có nguy cơ gây dị ứng, thậm chí dị ứng. phản ứng rất nghiêm trọng. Do đó, cũng giống như thuốc, thực phẩm chức năng cũng gây ra dị ứng và trong trường hợp này cũng có thể được gọi là “dị ứng thuốc”.

Dị ứng thuốc hoặc dị ứng thức ăn biểu hiện dưới nhiều hình thức. Nặng nhất là sốc phản vệ, hoại tử biểu bì nhiễm độc… có thể tử vong. Hoặc nhẹ hơn biểu hiện ở nhiều cơ quan khác nhau: trên da nổi mề đay, mẩn ngứa; trên hệ thống hô hấp khó thở, hen suyễn; trên hệ thống tiêu hóa đau bụng, nôn mửa, tiêu chảy; viêm kết mạc đỏ ở mắt … ”, bác sĩ Trúc Quỳnh nhấn mạnh.

Để tránh bị dị ứng với thuốc và thực phẩm chức năng, bác sĩ Trúc Quỳnh khuyến cáo người dân không tự ý sử dụng thuốc và thực phẩm chức năng. Chỉ dùng thuốc khi thật cần thiết và có chỉ định của bác sĩ. Thực phẩm chức năng cũng vậy, chỉ sử dụng khi thực sự cần thiết và luôn cảnh giác nguy cơ dị ứng có thể xảy ra.

Nếu bạn có bất kỳ phản ứng bất thường nào như ngứa, phát ban, nổi mề đay, khó thở hoặc cảm thấy rất khó chịu, hãy ngừng dùng thuốc đó và đến bệnh viện ngay. được kiểm tra.

Nếu bạn đã bị dị ứng với bất kỳ loại thuốc hoặc thực phẩm chức năng nào, tuyệt đối không tiếp tục sử dụng loại thuốc đó. Khi đi khám bệnh, đến nhà thuốc mua thuốc phải thông báo cho bác sĩ, dược sĩ những loại thuốc, TPCN đã từng bị dị ứng trước đây và loại thuốc bạn đang dùng.

Leave a Reply

Your email address will not be published.