Ông bà có thể nhận cháu làm con nuôi không?

Mẹ và bé
Rate this post

Luật sư Cao Thế Luận, Công ty Luật Kao Kiên, trả lời: Theo quy định tại Điều 13 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 thì ông bà nhận cháu hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi. Nuôi con giống là một trong những hành vi bị nghiêm cấm.

Trường hợp con gái muốn tái hôn thì có thể được giao trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con gái khi được sự đồng ý của cha hoặc cả cha và mẹ không có khả năng chăm sóc, nuôi dưỡng. Nếu anh chăm sóc, giáo dục cháu bé thì đương nhiên là người giám hộ cháu bé theo quy định của Bộ luật dân sự 2015.

Trương Hoàng ghi

Leave a Reply

Your email address will not be published.