Tài khoản thu phí không dừng có thể thanh toán cho nhiều phương tiện không?

Mẹ và bé
Rate this post

Theo Thông báo số 186 / TB-VPCP ngày 27/6/2022, kết luận của Phó Thủ tướng Lê Văn Thành tại cuộc họp về việc triển khai hệ thống thu phí điện tử không dừng, kể từ ngày 1/8/2022, Bộ Giao thông vận tải TP. và các địa phương sẽ phải thực hiện thu phí tự động hoàn toàn đối với tất cả các tuyến cao tốc.

Tức là từ tháng 8, nếu muốn đi trên đường thu phí tự động, các phương tiện sẽ phải dán thẻ đầu cuối hoặc – tức là dán thẻ thu phí tự động ETC. Hiện tại, các chủ phương tiện có thể đăng ký dịch vụ dán tem thẻ ETC tại nhà bằng thẻ ePass của Tổng công ty Giao thông số Việt Nam (VDTC) hoặc thẻ e-Tag của Công ty TNHH Thu phí tự động VETC.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Quyết định 19/2020 / QĐ-TTg, các phương tiện được thực hiện việc gắn thẻ thu phí không dừng tại đơn vị đăng kiểm xe cơ giới tại lần kiểm định gần nhất; đại lý do nhà cung cấp dịch vụ thu phí ủy quyền hoặc ngay qua trạm thu phí ETC.

Ngoài ra, người dân cũng có thể đăng ký dịch vụ dán tem thẻ ETC tại nhà bằng thẻ ePass của Công ty Cổ phần Giao thông số Việt Nam hoặc thẻ e-Tag của Công ty TNHH Thu phí tự động VETC, các đơn vị trên hiện đang hỗ trợ miễn phí thu phí tự động. thẻ thu phí cho những khách hàng lần đầu tiên kích hoạt tài khoản thu phí không dừng. Đối với khách hàng dán thẻ lần thứ 2 trở đi phí là 120.000đ / thẻ.

Có thể sử dụng tài khoản thu phí để thanh toán cho nhiều phương tiện không?

Theo Điều 10 của Quyết định 19/2020 / QĐ-TTg, Doanh nghiệp cung cấp dịch vụ thu phí mở tài khoản thu phí cho chủ phương tiện trên hệ thống thu phí điện tử không dừng ở lần đầu gắn thẻ đầu cuối.

Theo đó, Tài khoản thu phí được lưu trữ trên cơ sở dữ liệu của Hệ thống thu phí điện tử không dừng, bao gồm các thông tin sau:

Thông tin liên hệ của chủ phương tiện: Số Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân, Hộ chiếu; mã số doanh nghiệp, địa chỉ cư trú hoặc địa chỉ trụ sở chính; số điện thoại và địa chỉ email liên hệ để nhận hồ sơ thu phí điện tử không dừng.

– Mã số phương tiện giao thông đường bộ được nộp từ tài khoản thu phí.

– Trọng lượng xe, số chỗ ngồi, loại xe, biển kiểm soát xe.

– Số tiền trong tài khoản, lịch sử giao dịch của tài khoản.

Ngoài ra, mỗi tài khoản thu phí có thể được sử dụng để thanh toán cho nhiều phương tiện giao thông đường bộ và mỗi phương tiện giao thông đường bộ chỉ được nhận tiền thanh toán từ 1 tài khoản thu phí.

https://cafef.vn/mot-tai-khoan-thu-phi-khong-dung-co-the-tra-phi-cho-nhieu-phuong-tien-khac-hay-khong-20220716075926189.chn

Leave a Reply

Your email address will not be published.